Jump to content

- - - - -

Âm nhạc của đêm

• Please log in to reply
8 replies to this topic

#1 LoanNT

LoanNT

Bé bé lên 3

• Thành viên mới
  • 28 Bài Viết:

Gửi vào 20 April 2009 - 11:59 PM

Đêm nay HN mát lạnh. Cái lạnh của gió mùa đông bắc tuy không làm HN trở nên lạnh giá như đêm mùa đông nhưng cũng làm dịu đi cái nóng và oi bức đầu hè. Yên tĩnh. Chỉ còn mình mình với đêm. Đeo tai nghe vào và tự play cho mình vài bản nhạc.Có lẽ trong cả album Endless Blue Sky của Kevin Kern thì mình thích nhất bài “Vuelet Green” và rất thích nghe nó vào buổi đêm. Có gì đó da diết, nhẹ nhàng và cũng tâm trạng nữa. Có lẽ với đêm – khoảng thời gian dành cho riêng mình, cũng là khi ở lại bên mình gần nhất, để yêu thương và để cảm nhận cuộc sống.
down nhạcBeyond the invisible – đây là một bản nhạc trong album Respondance của Enigma. Cũng ít khi nghe Enigma, tuy nhiên trong một hôm tình cờ nghe album này thì cảm thấy rất thích bài này. Cảm nhận chung trong những bản nhạc của Enigma đó là sự hoang dại đôi khi đến rùng mình. Còn cảm nhận riêng về bài này thì đoạn đầu nghe như một lời tâm tình, rồi bỗng nhiên vút lên ở đoạnClose your eyesJust feel and realizeIt is real and not a dreamI'm in you and you're in meIt is timeTo break the chains of lifeIf you follow you will seeWhat's beyond realityGiống như một thứ ánh sáng hay một sức mạnh nào đó bỗng làm phá tan đi cái lời thì thầm đều đều trong bài hát. Và vì thế mà mình ấn tượng với bài này chăng?
down nhạcIn the morning light là một trong những bản nhạc của Yanni mà mình hay nghe, đặc biệt là vào buổi sáng. Một bản nhạc trong trẻo mang đến cả sự bình yên, thanh khiết của buổi bình minh. Một cái gì đó tươi vui, tràn đầy sức sống lan tràn trong cả bản nhạc. Âm thanh du dương và nhẹ nhàng đó đã lôi cuốn mình ngay từ lần đầu nghe bài này. Mình cũng đã từng play bản nhạc này hôm dậy sớm lang thang đi chụp ảnh buổi sớm ở Đồ Sơn và Đà Lạt.
down nhạcSpring Time – Yurima. Có lẽ vì download Spring time và In the morning light về cũng một lúc và sự trong trẻo của 2 bản nhạc này khiến mình hay bị nhầm lẫn chúng với nhau. Nếu như âm thanh ở In the morning light mang đến sự du dương và nhẹ nhàng thì Spring Time lại nghe như tiếng mưa rơi thánh thót, từng giọt từng giọt. Đôi khi có sự cuồng lên của những cơn gió hay con sóng nhưng rồi tất cả lại rơi vào sự trong trẻo đến kì lạ, nhẹ dần nhẹ dần và rồi kết thúc với một nốt lặng…
down nhạcNhư một lời tâm sự được gửi gắm trong bản nhạc, một nét gì đó buồn buồn được giấu trong bản nhạc Cazona, một bản nhạc nằm trong album Earthsongs của Secret Garden. Tất cả rồi sẽ qua. Và sẽ trở về với cái tĩnh lặng vốn có ban đầu của nó…
down nhạcCái ngày down xong album The best of Chris Spheers 1999 -2000 về mình đã nhảy cẫng lên vui sướng khi nghe đến bài Carino. Mình đã biết đến bài này từ hồi nghe Cảm xúc cuộc sống của chị Dế lang thang. Cái giọng tâm tình trên cái nền nhạc này đã khiến mình hâm mộ hết sức. Tiếng đàn guitar của Chris Spheers thì khỏi chê. Chẳng hiểu sao những mỗi khi nghe bài này là mình lại thấy lay động, một cái gì đó từ bên trong… cảm nhận … bình yên và yêu thương.
down nhạcMặc dù đã có tới 3 album của The Daydream, nhưng nghe nhiều nhất vẫn là hai bài “Stepping on the Rainy Street” và “Waiting on the Rainy Street”. Âm nhạc trong hai bài này là giống nhau, chỉ khác nhau ở giai điệu, tiết tấu của bản nhạc. Nếu như trong Stepping người nghe có thể cảm nhận thấy tiếng bước chân, tiếng mưa nhảy nhót trên đường phố hay trên những mái hiên, trên những đám cỏ hay cành lá thì ở Waiting lại có cái gì đó chậm rãi, cứ kéo dài mãi ra như để chờ đợi một điều gì đó sắp xảy ra. Một điều mang đến sự mới mẻ và tươi vui.Waiting On The Rainy Street

SteppingontheRainyStreet

Athair Ar Neamh – đây một bài tiếng Irish Gaelic và dịch ra tiếng Anh có nghĩa là Father in Heaven. Mặc dù ấn tượng với khá nhiều bài hát của Enya nhưng bài hát này có một sự nhẹ nhàng rất lôi cuốn. Bài này rất thích hợp với cảnh sau cơn mưa. Hơi nước, sự mát mẻ, vẻ đẹp, sự tươi mới… một cái gì đó rất tự nhiên và đẹp .

Đêm đã về khuya. Tất cả chìm vào sự yên lặng của đêm. Một vài tiếng nhạc…mờ dần … chỉ còn ĐÊM.Bài này em dành tặng cho riêng mình

Come with me in the silence of darknessI want to show you secrets of lifeI will guide you where dreams could't take youShe seldom flew away in the nightYou're the moonlight flowerYou're the voice of the night.When you call I'll follow.We'll leave on the trip of delight.I have been to the heights of my senses.Feeling the touch of your cures,I have seen the magic things under night skies.Until the sunrise ended the spell.You're the moonlight flowerYou're the voice of the night.When you call I'll follow.We'll leave on the trip of delight.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi LoanNT: 31 March 2011 - 12:58 PM

#2 hoangtri

hoangtri

My Secret Garden

• Access All Area
  • 2,137 Bài Viết:

Gửi vào 21 April 2009 - 04:51 AM

DownloadLâu rồi mới đọc đc một topic đáng giá như vậy. Những bài trên mình đều thích và đều có trong bộ sưu tập của mình. Nhiều bài cũng được các bạn khác đều yêu thích. Nhưng nó lại hay hơn khi có người bạn khác bật nhạc cho mình nghe đêm nay. Sở thích trở nên thú vị hơn nhiều khi được chia sẻ. Chứ nghe 1 mình mãi cũng kém thú vị. Đang suy nghĩ coi nên play bài gì đáp lại bạn này. Suy nghĩ đắn đo ko biết bài gì bạn chưa nghe.. Nay khi bạn đã nhắc đến Chris, mình sẽ play bản nhạc mình thích nhất (và mãi như vậy) trong bộ sưu tập Album của Johannes Linstead. Phải, Estrellas Sobre Ella và nó thật tuyệt vời. Bạn ko thể yên mình khi nghe một giai điệu như vậy. Mình đoán là bạn sẽ mê nó khi đã thích Carino.Enjoy!PS: Bản Springtime mình chưa rõ có phải Yiruma chơi hay ko. Nhưng bản gốc tên là Letter của nữ nghệ sĩ người Nhật Yukie Nishimura:http://tapchiamnhac....showtopic=12561

#3 Pitch

Pitch

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 7 Bài Viết:

Gửi vào 21 April 2009 - 11:13 AM

1 bộ sưu tập nhạc về đêm thật đặc sắc, thanks bạn. Mà có nên đem bài Dreamcatcher của Secret Garden vào tuyển tập này không nhỉ ^^.

#4 Vanilla Ice

Vanilla Ice

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 14 Bài Viết:

Gửi vào 21 April 2009 - 07:14 PM

Thật đặc biệt. Mình cũng thích những bản nhạc này lắm...

#5 LoanNT

LoanNT

Bé bé lên 3

• Thành viên mới
  • 28 Bài Viết:

Gửi vào 22 April 2009 - 09:48 PM

Cảm ơn anh Trí nha. Em không nghĩ là có một ngày được anh tặng quà như thế này :DĐến với TCAN một cách tình cờ và khả năng cảm nhận âm nhạc của em ngày càng được cải thiện cũng nhờ có TCAN. Vì thế mà em hâm mộ anh Trí + yêu TCAN nhiều lắm :whist: Cảm ơn bản nhạc mà anh gửi tặng. Thế là em lại có thêm một bản nhạc nữa để play cho mình rồi ;)

#6 chinhxitrum

chinhxitrum

Yêu âm nhạc roài

• Thành viên thứ thiệt
  • 331 Bài Viết:

Gửi vào 24 April 2009 - 03:19 PM

Cha, một topic collect những bài nhạc thiệt hay!!! Bít hay vì một số bài mình bít thì hay còn mí bài khác đợi tối về nhà mới mở nghe được!!! :D Welcome những newbie có những bài viết tích cực dzị!!!Tiếp tục phát huy bạn nhé!!! ^^Vừa có nhạc vừa có bình vừa chọn lọc >> great!!!

#7 HeavenGod

HeavenGod

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 12 Bài Viết:

Gửi vào 20 May 2009 - 01:58 PM

Bài của LoanNt mình ko nghe đc bài nào hết chỉ nghe đc mỗi bài của anh trí ở dưới ...Loannt có thể up file khác đc hok ^^

#8 banana_n_monkey

banana_n_monkey

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 3 Bài Viết:

Gửi vào 31 March 2011 - 10:47 AM

bài nào cũng hay hết! đúng là âm nhạc của đêm. Cảm ơn bạn đã chia sẻ:x

#9 LoanNT

LoanNT

Bé bé lên 3

• Thành viên mới
  • 28 Bài Viết:

Gửi vào 31 March 2011 - 01:00 PM

@HeavenGod: Mình đã check lại rồi. Bạn enjoy nhé ;)

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn