Jump to content

- - - - -

Nhạc thiền Yoga

• Please log in to reply
6 replies to this topic

#1 chinhxitrum

chinhxitrum

Yêu âm nhạc roài

• Thành viên thứ thiệt
  • 331 Bài Viết:

Gửi vào 04 May 2011 - 11:34 AM

Posted ImageCó mem nào TCAN học yoga ko nhỉ? Nếu các bạn học rồi thì sẽ biết, nhạc Yoga rất nhẹ nhàng, chậm rãi và du dương. Để ai nghe nó đều có thể tĩnh tâm, hơi thở nhẹ và tập trung, không bị phân tán tư tưởng. Nhạc yoga có thể có lời hoặc không có lời, lời trong nhạc yoga chỉ là một câu tiếng Phạn, có thể coi là một câu chú mang một ý nghĩa tốt đẹp nào đó, nhằm giúp tâm trí của người tập yoga tập trung và tĩnh lặng, nhờ đó giải thoát được các lo toan thường nhật, trở nên nhẹ nhõm và cân bằng hơn trong cuộc sống.Nhạc yoga mà mình được nghe trong lúc tập rất yên bình và gần gũi, không khó nghe đâu. Ai cũng có thể nghe để tĩnh lặng đầu óc, những lúc đầu óc mình căng ra thì mình cũng lấy nhạc Yoga ra nghe để thư giãn bớt đầu óc đó. Hôm nay mình giới thiệu các bạn một tuyển tập các bản nhạc rất hay của Brian Crain, trong đó có một số bài tập được mở ở chỗ mình tập.Brian Crain CollectionVề Brian Crain, các bạn TCAn chắc cũng được nghe một số album giới thiệu trong 4rum rồi nhỉ (Piano Opus và bài Canon in D rất hay!). Mình chỉ muốn bổ sung thêm thông tin là, nhạc Brian Crain tiết tấu rất chậm rãi, rất thích hợp với Yoga. Có lẽ biết thế, nên ông đã cho ra đời mấy album tập yoga trong 1 tiếng One hour music piano yoga. Các bạn có thể nghe ở đây:One hour music piano yoga 1One hour music piano yoga 2Nếu các bạn có hứng thú thì mình sẽ post tiếp một cd nhạc thiền nữa, mà mình năn nỉ mãi mới mượn được, đây cũng chính là lí do mà thời gian đầu mình đi tập rất siêng năng dù dậy hơi bị sớm đấy nhé! :)

Bài viết này được chỉnh sửa bởi chinhxitrum: 18 August 2011 - 07:17 AM

#2 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 04 May 2011 - 07:26 PM

newage hả xịt chumpost mạnh tay điphê lắm

#3 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 04 May 2011 - 11:19 PM

em nói Newage rồi đó anhthể loại này nhẹ nhàng nên thiền ngon màchứ thiền động kiểu Osho chắc phải nghe EDM hehe

#4 chinhxitrum

chinhxitrum

Yêu âm nhạc roài

• Thành viên thứ thiệt
  • 331 Bài Viết:

Gửi vào 06 May 2011 - 01:52 PM

nonstophit, on 04 May 2011 - 11:19 PM, said:

em nói Newage rồi đó anhthể loại này nhẹ nhàng nên thiền ngon màchứ thiền động kiểu Osho chắc phải nghe EDM hehe
Thiền động kiểu Osho là sao vậy Nonstophit?chưa nghe lần nào!Những nhạc thiền yoga đúng là thuộc thể loại Newage, nhưng không phải bất cứ nhạc New Age nào cũng có tập hoặc thiền Yoga được cả. Nhạc để tập/thiền yoga tiết tấu phải chậm rãi, không cao trào, không biến tấu, không trống,...nói chung là rất êm dịu, nhẹ nhàng, có thể nói là khá buồn ngủ. À, nếu bạn nghe nhạc nào buồn ngủ thì nhạc đó sử dụng để tập Yoga được đó, hehe, nghe có vẻ lạ, nhưng nhạc làm cho ta buồn ngủ tức là nó rất êm dịu còn gì! Nghe thể loại nhạc thiền đó hơi thở sẽ chậm lại, trí óc sẽ dãn ra và trở về trạng thái cân bằng. Nhạc thiền theo mình định nghĩa là thế đó nguyenquanghoccopy, còn trước đó có ai định nghĩa chưa thì ko biết hehe.Bây giờ mình sẽ giới thiệu các bạn một cd rất hay, đúng chất thiền luôn, không phải theo kiểu tụng của nhà Phật đâu. Theo mình được biết đây là tài liệu của các thầy cô khi đi học yoga mới có được. Nếu nghe nhạc này ở một không gian yên tĩnh và tách biệt, bạn sẽ thấy tâm trí mở ra rồi tĩnh lặng như mặt hồ vậy đó, đầu óc nhẹ hẳn, giải tỏa stress rất hiệu nghiệm. Nếu ai đang tập thiền mà cảm thấy khó thì có thể sử dụng đĩa này như 1 công cụ để vào thiền định.Mời các bạn thưởng thức!Nhạc thiền yogaÀ, "câu thần chú" trong đĩa này là Bavanam Kevalam nghĩa là "Tất cả là tình yêu". Nếu ai biết những đĩa kiểu như vậy hoặc biết đĩa này của band nào thì giới thiệu mình biết với nhé. Thanks trước.

Bài viết này được chỉnh sửa bởi chinhxitrum: 06 May 2011 - 01:59 PM

#5 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 13 May 2011 - 01:24 PM

chào xịttrumvề thiền động thì bạn có thể alo anh gugồ có lẽ sẽ ra chính xác và chi tiết nhiều đấymình cũng định làm vậy nhưng Không, hehetheo lối hiểu của mình thì "thiền động" tuy chứ "động" đứng sau nhưng nó lại phải cần làm trướccớ thể con người tích lũy tụ những năng lượng tiêu cực hoặc tích cực, hoán hỉ hay bạo nộ...nói tóm lại là tích tụ, căng đầy và thường là quay trở ngược vào trong để đâm choạc bản thể ủ rũ moody, so sick của nội tâm--cho nên nhạc mà phái này họ nghe đầu tiên phải là những bản nhạc vui tươi, sôi động, âm dội mạnh, cuồng lắc...vừa nghe vừa ca hát, gào thét, quên thân mình, ăn mặc có cũng đc mà ko có càng tốt...họ làm vậy cho đến khi mệt nhoài, năng lượng tiêu hao, tâm trí bơ bơ nhẹ kênhlúc này mới bắt đầu thiền nèvà theo mình nghĩ họ ko cần nghe nhạc gì nữa ngay cả newage...chỉ là chấp nhận chào đón cái tiếng u u u u u u u uuuuu kia--có phải khi tức giận Xịttrum sẽ nắm chặt nắm tay ko?thân người đôi chỗ sẽ cứng lại chứ?có cám giác muốn đập phá đồ vật? cấu xé người hoặc mèo?

#6 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 15 May 2011 - 12:17 PM

nguyenquanghoccopy, on 14 May 2011 - 05:57 PM, said:

có phải khi tức giận Xịttrum sẽ nắm chặt nắm tay ko?thân người đôi chỗ sẽ cứng lại chứ?có cám giác muốn đập phá đồ vật? cấu xé người hoặc mèo? Có bấy nhiêu thôi sao Nons? Tuy nhiên anh lại không có cái mũ nào rộng hơn để đội cho XìTrum hết , thật tiếc, nếu không XìTrum sẽ xì khói trên đầu mất, éc.Riêng anh mà giận thì hoặc là không nói gì, hoặc là kính tặng một đại cước song phi để dọn đi mặt tiền. hí hí. Sau đó về nghe nhạc thiền để giảm xì trét không thì xì khói mất. Éc :D :matungtung:
dạchỉ nhiêu đó ah,em đâu có thi thố ở mảnh này, hãy cứ giới hạn em trong tâm hồn bao giun của anh nhé hehe

#7 JAZZ Language.

JAZZ Language.

Đang tập nghe nhạc

• Thành viên thứ thiệt
  • 46 Bài Viết:

Gửi vào 16 June 2011 - 08:44 AM

Nhạc này cũng nhạc thiền , nhưng chắc không dùng để tập Yoga được.

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn