Jump to content

- - - - -

Jazz Talk!

• Please log in to reply
28 replies to this topic

#1 jazzsound

jazzsound

Ko thể thiếu âm nhạc

• All Moderators
  • 860 Bài Viết:

Gửi vào 02 February 2012 - 10:13 AM

Topic này dành để trò chuyện về jazz.Các bạn nào có một bản nhạc jazz hay một album nào đó cả Việt Nam lẫn quốc tế mà các thấy chưa hiểu lắm, hay còn còn cảm thấy mơ hồ về nó thì cứ bỏ vào topic này và cùng nhau chia sẽ những nhận xét về nó nhé.Mình hy vọng topic này sẽ hữu ích cho những bạn mới bắt đầu nghe jazz và chưa biết bắt đầu đi từ đâu trong thế giới nhạc jazz rộng lớn này. Cứ vào đây mình sẽ tận tình hướng dẫn từ từ các bạn sẽ có một cái nhìn cơ bản nhất định để có thể tự nhận xét đánh giá những gì mình yêu thích.Cứ lâu lâu mình sẽ làm một cuộc phỏng vấn các thành viên của Yêu Jazz Club. Qua cuộc phỏng vấn này chúng ta sẽ hiểu được cảm nhận của mọi người về jazz.

#2 Belle

Belle

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 9 Bài Viết:

Gửi vào 02 February 2012 - 04:52 PM

Kêu gọi các thành viên chia sẻ thông tin về các jazz concert sắp tổ chức để các thành viên biết đến và tham dự nếu muốnXin mở hàng bằng Hòa nhạc jazz Unit Asia Vào 20g ngày 3-2 tại Nhà hát Tuổi Trẻ, Hà Nội và 20g ngày 5-2 tại nhà hát Bến Thành, TP.HCMhttp://tuoitre.vn/Va...-Unit-Asia.htmlVé phát miễn phí tại 2 nơi như link trên đề cập, giờ hành chính.Mình lấy 1 cặp vé rồi. Vấn đề là bạn bè mình chả ai thích jazz, thành ra dư 1 vé. Bạn nào quan tâm thì cho mình biết, mình sẽ tặng lại. Mình mê các concert jazz, nhạc cổ điển như điếu đổ, rất hay săn lùng vé. Tuyệt đối không muốn đưa nó cho những người không mấy quan tâm, lại càng không muốn bỏ phí nó. Thế nhé!À mình đang ở TP.HCM, tức là cái vé mình muốn tặng là suất biểu diễn 20g ngày 5-2 tại nhà hát Bến Thành, TP.HCM

#3 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 03 February 2012 - 03:19 PM

có nghĩa là 2 đứa hẹn gặp nhau, ấy cho mình cái vé và mạnh ai nấy vào nghe jazz phải không! not so bad!những dịp như thế này chắc chắn phải đi rồiđợt trước jazz âu châu em lấy đc 2 cặp cũng tặng cho anh chị kia 1 cặp dù là xa lạ, miễn thấy trong mắt họ có đam mêhey Belle, nice to see unhớ phát hy những vụ thớ này nhé!

#4 Belle

Belle

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 9 Bài Viết:

Gửi vào 04 February 2012 - 09:19 AM

hihi, tất nhiên là mạnh ai nấy vào nghe rồi. Vé ko có số, nên thích ngồi chỗ nào cũng được. Vậy gặp nhau trước sảnh nhà hát Bến Thành ngày 5-2 nhé. Mình sẽ chờ từ 7:45pm đến 7:55pm để đưa vé cho bạn. Đến trễ ko được vào đâu. Các concert kiểu này đến trễ là rất thất lễ, làm ảnh hưởng đến cảm xúc của người biểu diễn, làm sao ứng tác, ứng tấu được.Mình sẽ mặc váy đen họa tiết xám, khoác áo lửng màu kem. Bạn sẽ mặc gì để mình nhận ra đây?

#5 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 04 February 2012 - 09:45 AM

thấy thằng bé nào gầy gầy, mặt mắc cỡ xụ xụ đơ đơ là mìnhđùa mà thật chứ mình sẽ mặc quần(dài) xanh biển jean xếp 1 ly, đi dép lào màu da nâu, áo sơ mi tay dài, gặp bạn sẽ nói "chị Beo!" để làm password!

#6 Belle

Belle

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 9 Bài Viết:

Gửi vào 04 February 2012 - 10:00 AM

haha, okok. Password được đấy, rất là 007. Vì miêu tả kỹ cái phần bottom quá nên "chị Beo" sẽ trông thế này: tay phe phẩy 2 cái vé, mắt nhìn chằm chằm vào chân người ta

#7 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 04 February 2012 - 11:15 PM

thế thì cằm gặp trán nhỉ hehe---em nếu có hẹn hay đi sớm 1 tý và xuất hiện từ phía sau cơ :^)

#8 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 05 February 2012 - 06:09 PM

cái jazz4u này hay và được đánh sao treo trên caonhưng em thấy nó nhỏ và xa cách ở dưới quátrong khi mem vào ánh nhìn hay thu hút cả về dướisợ mọi người ko để ý nó anh, anh làm nó trực diện ấn tượng hơn đi

#9 jazzsound

jazzsound

Ko thể thiếu âm nhạc

• All Moderators
  • 860 Bài Viết:

Gửi vào 06 February 2012 - 03:42 PM

Có người đi nghe live jazz rồi không thèm chia sẽ gì với bạn bè trong box kìa! :DĐùa thôi, đêm qua tại nhà hát Bến Thành đã diễn ra một đêm diễn nhạc jazz khá thành công của ban nhạc Unit Asia và hai nghệ sĩ khách mời là Tùng Dương và Trần Mạnh Tuấn.Ban đầu trên thông tin báo chí nói rằng Tùng Dương là nghệ sĩ khách mời duy nhất trong đêm diễn. Đọc cái tin đó xong JS cảm thấy hơi buồn, vì không hiểu sao lại không có cái tên Trần Mạnh Tuấn. Nhưng thật vui vì cuối cùng Trần Mạnh Tuần cũng đã đồng ý tham gia đêm diễn đúng với mong nguyện của JS. :DBan nhạc Unit Asia thành lập với 5 thành viên Tay Cher Siang (Piano/Malaysia); Isao "Sankichi" Miyoshi (Guitar/Nhật); Shigeki Ippon (Bass/Nhật); Koh Mr. Saxman (Saxophone/Thái); Hiroyuki Noritake (Drums/Nhật) và nổi tiếng nhất có lẽ là tay kèn Koh đến từ Thái Lan. Ở Thái Mr. Koh rất là nỗi tiếng và được mến mộ như nghệ sĩ sax xuất sắc nhất của đất nước này. Unit Asia đã diễn tại nhiều nước trên thế giới và cũng gây được chú ý nhất định. Tuy nhiên ban nhạc này vẫn còn đang trong giai đoạn phôi thai, cố định hình phong cách nên cá tính âm nhạc chưa mạnh, chưa rõ ràng. Và với khả năng của từng thành viên như thế này thì theo nhận định của JS là ban nhạc này còn cần một khoảng thời gian rất dài nữa mới định hình được cá tính âm nhạc của mình.Sau đêm diễn báo chí dăng tít "Tùng Dương "chơi" Jazz với các nghệ sĩ châu Á" và dành hết lời khen ngợi giọng ca này và cũng nhắc đến Trần Mạnh Tuấn với một góc rất là khiêm tốn. Bấy nhiêu thôi cũng cho thấy được ngay cả giới phóng viên chuyên sâu về phân tích âm nhạc mà cũng còn cảm nhận rất mơ hồ về jazz như thế này thì thật là buồn.Nhận xét của JS sau đêm diễn. Đây là đêm diễn thành công của Unit Asia, ban nhạc chơi ngày càng hoàn thiện hơn.Tùng Dương hát (chứ không thể gọi là "chơi" jazz) trong đêm diễn khá tốt, và giọng hát và cách xử lý bài hát của anh vẫn là pop và dân gian truyền thống chứ jazz vẫn còn quá ít để có thể gọi là "chơi" jazz được. So sánh với show diễn "Quê Nhà" của Nguyên Lê mà Tùng Dương cũng từng tham gia hát bài Giăng Tơ thì trong đêm diễn này anh hát kém hơn, một phần cũng vì ban nhạc Unit Asia chơi jazz chưa xuất sắc bằng ban nhạc của Nguyên Lê, và mức độ am hiểu nhạc truyền thống Việt Nam của Unit Asia cũng không bằng ban nhạc của Nguyên Lê nên phần trình diễn chung với Tùng Dương không thể hay bằng đêm diễn của Nguyên Lê được.Ca khúc Một Thoáng Tây Hồ lấy bản phối của Thanh Lam và Niels Lan Doky trong đêm Vọng Nguyệt gần đây nên chơi cũng không hay bằng đêm diễn Vọng Nguyệt được.Nghệ sĩ xuất sắc nhất đêm diễn chính là nghệ sĩ khách mời Trần Mạnh Tuấn. Các bạn biết tại sao mình rất mong mỏi Trần Mạnh Tuấn tham dự đêm diễn không? Vì mình đã nghe Unit Asia chơi jazz lâu rồi, và Mr.Koh thì mình không lạ lắm. So về mức độ nổi tiếng thì Mr Koh nổi tiếng hơn Trần Mạnh Tuấn rất nhiều, nhưng mình không mấy ấn tượng với lối chơi jazz chưa hoàn toàn là jazz của Mr Koh. Và so với Trần Mạnh Tuấn thì kĩ thuật lẫn cá tính jazz của Mr Koh vẫn hãy còn trẻ lắm. Và mình hy vọng Trần Mạnh Tuấn tham gia đêm diễn để vực dậy cái phong cách chưa rõ ràng của Unit Asia và Trần Mạnh Tuấn đã làm được điều ấy, khiến cả ban nhạc vô cùng bất ngờ và theo không kịp, sau đêm diễn này cả ban nhạc Unit Asia có lẽ sẽ phải ngồi lại với nhau để tính toán lại phong cách của mình chứ cứ như thế này thì khó mà phát triển được. Trống và ghita chơi thiên về fusion, piano và bass chơi thiên về classic còn sax thì chơi lúc pop, lúc smooth jazz, lúc standard... nói chung là cả ban nhạc chưa hòa hợp với nhau và người dẫn đầu (chơi leader trong ban nhạc) là Mr Koh thì chưa xuất sắc lắm.Mình đặc biệt chú ý đến đoạn chơi jazz thực sự là jazz trong đêm diễn là đoạn chơi ứng tấu giữa Trần Mạnh Tuấn và Mr Koh, trong khi Trần Mạnh Tuấn chơi rất chững chạc, chắc chắn từng nốt một, ngẫu hứng rất là phiêu theo đúng phong cách standard jazz thì Mr Koh chơi hơi dàn trãi, không chắc từng nốt nhạc, phiêu cũng chưa cao, chưa kĩ thuật và chưa ý tứ như Trần Mạnh Tuấn. Trong khi nội lực của Trần Mạnh Tuấn vẫn còn và vẫn đang đẩy độ ngẫu hứng của phần ứng tấu lên thì Mr Koh dường như là đuối sức và chuyển nó lại thành những giai điệu rất là smooth jazz, nhưng Trần Mạnh Tuấn không có chơi smooth jazz lại đẩy phần ứng tấu sang ngẫu hứng và rất háo hức mong đợi Mr Koh chơi theo vì Trần Mạnh Tuấn vẫn chưa trình diễn hết cảm hứng ứng tấu của mình và Mr cũng ráng theo một đoạn nữa rồi lại chuyển về smooth jazz. Cũng may đoạn ứng tấu có mấy phút thôi chứ nếu chơi chung cả đêm diễn với Trần Mạnh Tuấn chắc Mr Koh sẽ không theo nổi. Mình nhớ lại đêm diễn của Jarek Smietana và Trần Mạnh Tuấn trước đây, đêm đó thật là tuyệt, những nghệ sĩ cứ ứng tấu với nhau hoài, sung hết biết luôn và không chỉ Jarek Smietana ứng tấu với Trần Mạnh Tuấn mà cả những nhạc công còn lại đều tham gia vào phần ứng tấu ấy, phải nói một không khí thật tuyệt và đúng nghĩa là jazz đúng nghĩa là những nghệ sĩ jazz. Còn đêm diễn hôm qua phần ứng tấu chưa thật sự xuất sắc lắm. Nhưng đó cũng là nổ lực rất lớn của ban nhạc rồi. Hy vọng năm sau chúng ta sẽ được nghe Unit Asia chơi jazz đúng nghĩa là jazz hơn!

#10 nonstophit

nonstophit

Nghiện rồi !

• All Moderators
  • 824 Bài Viết:

Gửi vào 06 February 2012 - 04:25 PM

ủa, tối hôm qua anh có đi coi ko vậy?em 1h mới về đến nhà

1 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 1 khách, 0 thành viên ẩn