Jump to content

- - - - -

Nghe tuyển chọn nhạc Chopin của mình

• Please log in to reply
1 reply to this topic

#1 hoangtri

hoangtri

My Secret Garden

• Access All Area
  • 2,137 Bài Viết:

Gửi vào 20 February 2004 - 08:50 PM

Khi lang thang trên mạng, mình bắt được bài này, 1 bài mà trước đây mình chưa bao giờ nghe, nhưng ở những nốt đầu tiên thì mình biết ngay nó là 1 phong cách Nocturne đầy quen thuộc, và gây xúc động ở cả những nốt đầu tiên đó. Đúng vậy bài này là Nocturne E Major Op72 No2.Ko thể nói hết cái hay, rất hay nữa là khác trong âm nhạc của Frederic Chopin, uh hay là nói cách khác là ko thể diễn tả được mình yêu nó như thế nào. Cái tình cảm ấy đến bây giờ cũng có mấy ai hiểu và cùng chia sẽ với mình cả.Nhạc cổ điển ko hoàn toàn khô khan và khó nuốt như nhiều bạn nghĩ. Đặc biệt là Chopin thì lại càng dễ nuốt hơn. Chỉ cần nếu bạn là người có tâm hồn romantic 1 tí và sống đôi lúc trầm cảm hay xu hướng đi về nội tâm trong tâm hồn thì con đường đến với nhạc của ông đã ngay trước mắt. Cũng bởi nhạc của Chopin là thuộc trường phái lãng mạn mà. Bạn sẽ cảm nhận được 1 thiên nhiên, buồn như những bản Nocturne nhưng đôi lúc lại đầy sức sống mãnh liệt, mà tâm hồn bạn như kết gắn vào nó.Hồi trước, xưa roài, mình cũng chẳng nghe và biết gì về ông cả. 1 lần chỉ tình cờ đi mua dĩa, thấy cái bìa rừng cậy cối thật già cỗi, nhưng sao nó lại có cái gì đó mãnh mẽ, thế là chôm về nhà. Ban đầu có để ý bật lên đâu. Và vào 1 đêm, nằm 1 mình, lấy ra nghe. Trời ! đó là cả 1 khối cảm xúc tràn về. Nghe Classic ko phải là chỉ để nghe những giai điệu quen thuộc của Pop. Mà khi nghe nó, là phải tưởng tượng nữa cơ. Lần đầu tiên cái bản Prelude số 28 ấy, mình cảm được 1 cách rõ ràng, thật rõ ràng và liên tiếp những giọt mưa rơi, rơi rất chậm, rơi rất tinh tế và rơi rất nhanh. Và đúng như vậy thật, sau đó thì mình được biết là, bản này còn có tên là Rain Drop (Mưa rơi) Các bạn thấy đấy, đó chỉ là 1 ví dụ chứng tỏ rằng âm nhạc của Chopin rất sống, rất dịu kỳ và đó là 1 trong những điểm mình rất thích, 1 điểm mà bạn và tôi phải nghe, cảm nhận và khám pháHôm nay, ngày 20.02.2004 mình vừa load 20 bài MP3 nhạc của ông vào Media Center / mục New Age & Classic Collection. Âu đây cũng là 1 cách thể hiện tình cảm của mình nhỉ, phải ko các bạn. Mình mong rằng sẽ có nhiều bạn đến với nó. Cho đến nay, chưa ai chia sẽ cảm giác Chopin cùng mình cả. Chán !Sau khi vào đó, lần đầu tiên thử nghe, các bạn nên nghe những bản quen thuộc như Waltz in E flat major, Op 18 Nocturne in E Flat Major Op9 No2 Fantasie Improptu in C sharp Minor Op66Những bản mà mình chắc chắc rằng các bạn đã nghe rồ, trong phim thường xuất hiện hoặc trên Radio, báo đài, phim họat hình Tom Jerry chỉ có điều các bạn ko biết là ai mà thôi.Posted ImageĐây là List những bài hôm nay mình load. Tất cả đều rất hay và nằm trong bộ sưu tập của mình. Các bạn nghe 1 lần ko hết đựơc đâu hoặc ko nuốt được 1 lần quá nhiều như vậy ở thể loại Classic này. Nghe 4 bài mà mình đã giới thiệu ở trên trước áPrelude 6 in B minorEtude in E Major Op 10Nocturne 6 in G minor24 Preludes, Op 28: No 13 in F sharp major24 Preludes, Op 28: No 15 in D flat major "Raindrops"24 Preludes, Op 28: No 17 in A flat majorChopin Piano Concerto No. 2, MFour Mazurkas, Op 24: No 3 in A flat majorFour Mazurkas, Op 24: No 4 in B flat minorNocturne in C sharp minor, Op posth.Three Nocturnes, Op 9: No 3 in B majorWaltz in C Sharp Minor Op64 No2Fantasie Improptu in C sharp Minor Op66Nocturne in E Flat Major Op9 No2Nocturne C Op.27 No.1Mazuka G Op.24 No.1Waltz in E flat major, Op 18Nocturne in D-flat, Op. 27, no. 2

#2 My Linh

My Linh

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 1 Bài Viết:

Gửi vào 10 February 2011 - 02:45 PM

Bạn viết bài này chân thật quá...mình cũng rất thích nghe nhạc Chopin..đặc biệt là bài Nocturne in C minor Op 48 No 1..nhưng có lẽ mình cũng chưa thích nhiều bằng bạn và cũng chưa hiểu hết được ý nghĩa sâc sắc trong từng nốt nhạc của Chopin như bạn đã hiểu...cảm ơn bạn nhiều nha:

Bài viết này được chỉnh sửa bởi My Linh: 10 February 2011 - 02:58 PM

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn