Jump to content

- - - - -

Nhạc phim The Pianist & Khúc nhạc đêm bạn iu thích

• Please log in to reply
18 replies to this topic

#11 chiecnhanbangthep

chiecnhanbangthep

Nghiện rồi !

• Thành viên thứ thiệt
  • 377 Bài Viết:

Gửi vào 11 May 2005 - 05:25 PM

Cám ơn anh nhìu :music: Em có 4 bản Nocturnes của Chopin, hic, mà chẳng có cái Nocturne mà chị Hangtd làm :nonono:

#12 hangtd

hangtd

My Secret Garden

• Thành viên thứ thiệt
  • 1,001 Bài Viết:

Gửi vào 11 May 2005 - 09:54 PM

Nói 19 bản bởi vì trong tay tớ chỉ có 19 bản thôi mà :"> So với list của NTA thì thiếu 2 bản cuối cùng. Mod có giúp được ko nhỉ? :mi:

#13 NTA

NTA

Ngày nào cũng nghe nhạc

• Access All Area
  • 413 Bài Viết:

Gửi vào 17 May 2005 - 02:53 PM

hí hí, gì mà rào đón ghê thía hở Hằng ơi :18: được rùi, để NTA tìm cho, có gì up lên cho, thông cảm đợi tớ nhé :kiss_:

#14 NTA

NTA

Ngày nào cũng nghe nhạc

• Access All Area
  • 413 Bài Viết:

Gửi vào 17 May 2005 - 06:02 PM

đây rùi, Hằng thử nghe xem có trùng với bản Nocturne nào ở nhà không nhé :kiss_: Nocturne số 20

#15 hangtd

hangtd

My Secret Garden

• Thành viên thứ thiệt
  • 1,001 Bài Viết:

Gửi vào 06 June 2005 - 08:45 PM

Tớ chưa có bản này. Nghe đoạn dạo đàu tưởng là I Like Chopin của Gazebo, giật cả mình. :wub: Bản I Like Chopin đúng là lấy cảm hứng từ bản Nocturne này, nghe đúng chất nhạc đó.Ah, ngoài lề chút nhá! Bản Nocturne của NTA do bạn nào chơi vậy? :D Thu trực tiếp trong phòng tập nên tiếng ko được tốt như trong phòng thu. Đoán thử nhé. Bạn này chắc sinh trong khoảng từ năm 80 đến 85. Ko rõ giới tính lắm. Tập đàn cũng lâu rồi nhưng bạn ý ko thực sự thích bản nhạc này. Đàn của bạn ý ko phải là đại dương cầm. Hoặc là do mới dừng ở mức độ tập để chơi chứ chưa phải tập bài này vì yêu thích nên tiếng đàn chưa được sâu và chưa được đằm như chất nhạc thường thấy ở các bản Nocturne của Chopin.Đoán bừa thế, ko biết đúng hay sai?!? :18: NTA ui, thế NTA có kiếm được sheet ko? Tớ nhờ vả một tẹo :wub:

#16 icqseabridge

icqseabridge

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 1 Bài Viết:

Gửi vào 17 February 2006 - 05:07 PM

Norturne số 20 cung Đô thăng thứ là bản nhạc tuyệt diệu của Chopin và chỉ được tìm thấy sau khi ông qua đời. Artur Rubinstein trong cả đời trình diễn piano của mình chỉ chơi có 19 bản Norturne mà thôi, hai bản số 20 và 21 ông không chơi và cũng không ghi đĩa. Do vậy bạn Hằng chắc chắn sẽ chưa được nghe bản này.Trong phim The Pianist, theo tôi nhớ không nhầm thì bản nhạc chơi cho viên sỹ quan Đức (Wilhelm Hosenfield) trong trường đoạn cuối phim là bản Ballade No.1 Op.30. Bản nhạc quả là đã bị đạo diễn khéo léo cắt đi rất nhiều và chỉ để cho nhân vật của mình (Wlazdeck Spilzman do Adrien Brody diễn) chơi mỗi khúc đầu và khúc cuối của bản nhạc. Tuy nhiên, những âm thanh đó cũng đã đủ để nói lên niềm tin vào con người, tình yêu cuộc sống và hòa bình đến cùng cực của cả người nghệ sỹ và người nghe.Những nốt nhạc đầu tiên như bừng lên của một cảm xúc tươi sáng, hào hoa, rồi lại dịu đi lay động, mềm mại, đâu đó chen vào một khúc chèo thuyền (bacarolle) mang hình ảnh bông tuyết rơi nhè nhẹ trong gió hợp một cách kỳ lạ với khung cảnh tên cảnh vệ thu mình trong gió buốt phía bên ngoài căn nhà đổ nát. Rồi âm thanh lại bùng lên lần cuối, như khẳng định tình yêu kiên định không gì lay chuyển nổi.Bản ballade No.1 đó tôi nghe Horowitz chơi và đó là bản nhạc không thể nào quên. Những âm thanh từ đôi bàn tay thô mộc của Horowitz có sức lay động khủng khiếp, âm thanh của cây đàn piano do ông chơi vang lên như những giọt thủy tinh, lung linh trong không gian và như không bao giờ tắt.Thật ra, phim The Pianist (đạo diễn Roman Polansky) được làm dựa trên tập hồi ký của chính nghệ sỹ Wlazdeck Spilzman trong thời kỳ ông sống và sống sót trong cuộc chiến tranh thế giới thứ hai, trải qua cả địa ngục Holocast, thảm họa diệt chủng người Do Thái của nhân loại. Và theo nguyên bản hồi ký, bản nhạc mà ông chơi cho Hosenfield là bản Norturne số 20 cung Đô thăng thứ chứ không phải là bản Ballade No.1 như trong phim đã làm. Tuy nhiên, bản Norturne này cũng được đặt ở những vị trí quan trọng trong phim, đó là mở đầu phim và kết thúc phim, tượng trưng cho hòa bình và mong uớc hòa bình của con người.Chúc mọi người vui.

#17 Nguyen Duy Hien

Nguyen Duy Hien

Vui buồn cùng âm nhạc

• Thành viên thứ thiệt
  • 202 Bài Viết:

Gửi vào 20 February 2006 - 08:44 AM

phim chưa được coi, nhạc cũng bi giờ mới được nghe, cho nên..... cho em xin đủ 19 bản của anh đi anh Trí

#18 phuongbabyfat

phuongbabyfat

Mình mới tham gia

• Thành viên mới
  • 12 Bài Viết:

Gửi vào 27 August 2009 - 06:31 PM

View Posthoangtri, on Nov 27 2004, 12:14 AM, said:

Thật là tuyệt ! Bạn đã ko bỏ sót cả 1 chi tiết nào. Những chi tiết ấy thật đáng nhớ. Và những cái hay như vậy chẳng phải ai xem phim cũng để ý và cảm nhận được. Họ chỉ xem như là xem mà thôi. Tối nay mình rất vui sau khi đọc vài dòng ngắn ngủi của bạn vì những người xung quanh mình ko biết và ko nghe Chopin. Có người bảo là nó chẳng có gì hay ho.Errr bận đi học, nhưng nghĩ rằng bạn sẽ rất thích khi được nghe lại bản nhạc ấy nên mình up lên đây này. Tối hôm ấy anh ta chơi nhiều bản, còn đây là Mazukas in G Op 24 số 1. Nếu trong 1 căn phòng tồi tàn và mục nát chỉ có ánh sáng qua khung rèm như vậy thì anh sĩ quan kia ngồi câm lặng cũng đúng.
bản Mazurkas No.1 Op.24 cũng là giọng Sol nhưng bản mà Pianist chơi cho tên Đức nghe đó là bản Ballade No.1 Giọng Gm Op.23 của F.Chopin..k phải là bản Mazurkas đâu bạn.

#19 lamvanlam

lamvanlam

Bé bé lên 3

• Thành viên mới
  • 28 Bài Viết:

Gửi vào 22 September 2009 - 09:44 PM

View PostNTA, on 10 May 2005 - 04:41 PM, said:

Topic này khi trước NTA đã có đọc qua một lần, tìm được một vài điểm cần làm rõ ràng hơn, nhưng rồi bận rộn nên quên khuấy đi mất, đến hôm nay mới mò ra lại được. Nhân câu hỏi của CNBT, NTA cũng nói thêm một số ý mà hangtd và Trí có thể đã bị nhầm lẫn.- Chopin sáng tác tất cả 21 bản Nocturnes, NTA không biết tại sao Trí và hangtd lại chỉ nói có 19 bản, Trí và hangtd nhầm hay là NTA nhầm nhỉ? :D - 21 bản Nocturne mà NTA được biết đó là những bản sau đây:+ Nocturnes Op. 9: no 1 B flat Minor, no 2 E flat Major, no 3 B Major, 1832 + Nocturnes Op. 15: no 1 F Major, no 2 F sharp Major, no 3 G Minor, 1833 + Nocturnes Op. 27: no 1 C sharp Minor, no 2 D flat Major, 1835 + Nocturnes Op. 32: no 1 B Major, no 2 A flat Major, 1837 + Nocturnes Op. 37: no 1 G Minor, no 2 G Major, 1838 (no 1), 1839 (no 2) + Nocturnes Op. 48: no 1 C Minor, no 2 F sharp Minor, 1841 + Nocturnes Op. 55: no 1 F Minor, no 2 E flat Major, 1842-1844 + Nocturnes Op. 62: no 1 B Major, no 2 E Major, 1846 + Nocturne E Minor, [Op. 72 no 1], 1827 + Nocturne C sharp Minor (Lento con gran espressione), 1830 + Nocturne C Minor, 1847tổng cộng 21 bài
À, mình cũng collect được 21 nocturnes(sheet) của Chopin như bạn NTA vậy. Mà vui hơn là còn thấy bản thứ 22 từ 1 trang chuyên về Chopin, thấy người ta gọi là "Chopin_Nocturne Csharpminor(Oubliée)_recently discovered"(để từ từ tìm lại link của trang đó nhé).Up lên để bạn nào thích thì down về xem (pdf, 661KB).link: http://www.mediafire.com/?ggw3i3jmldx

0 người đang đọc chủ đề này

0 thành viên, 0 khách, 0 thành viên ẩn